Ly thân vợ/chồng nhiều năm thì có được tái hôn không?

[ad_1]

Những đôi vợ chồng hết tình cảm, sống ly thân nhiều năm khi gặp đối tượng phù hợp muốn kết hôn thì phải làm sao? Ly thân vợ/chồng nhiều năm thì có được tái hôn không?

Điều kiện kết hôn theo quy định pháp luật

Điều kiện kết hôn được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

+ Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

+ Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

+ Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

+ Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn sau:

1. Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

2. Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

3. Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

4. Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

Ly thân vợ/chồng nhiều năm thì có được tái hôn không?

Theo quy định về điều kiện kết hôn trên thì luật pháp cấm kết hôn đối với trường hợp kết hôn với những người đang có vợ, chồng. Vì dù có ly thân nhiều năm thì trên giấy tờ pháp luật hai người ly thân đó vẫn là vợ chồng.

Vậy muốn tái hôn, người muốn tái hôn cần làm thủ tục ly hôn đối với vợ hoặc chồng của mình.

Có hai hình thức ly hôn như sau:

+ Thuận tình ly hôn.

+ Đơn phương ly hôn.

Trường hợp vợ/chồng không thuận tình, thì người muốn tái hôn có thể nộp đơn xin ly hôn đơn phương.

Xem thêm: Ly hôn là gì? Quy định pháp luật về ly hôn mới nhất

Trên đây là nội dung bài viết ly thân vợ/chồng nhiều năm thì có được tái hôn không?. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, bạn đọc vui lòng liên hệ LawKey để được giải đáp chi tiết. 



Source link