Có được trổ cửa sổ sang nhà người khác khi xây nhà?

[ad_1]

Trổ cửa sổ sang nhà người khác là một quy định về xây dựng được quy định khá rõ ràng trong văn bản pháp luật. Hãy cùng Lawkey tìm hiểu quy định này qua bài viết dưới đây.

1. Có được trổ cửa sổ sang nhà người khác khi xây nhà không?

Điều 178 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định như sau: 

“Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng”. 

Do đó, quyền trổ cửa sổ của chủ nhà đã bị hạn chế. 

Theo quy định xây nhà liền kề của pháp luật có liên quan đến lĩnh vực xây dựng, muốn làm cửa sổ nhìn sang nhà người khác cần có một số điều kiện như:

  • Cửa sổ được mở khi không sát với ranh giới với nhà liền kề. 
  • Khoảng cách giữa tường nhà mở cửa sổ với đất nhà liền kề là 2m
  • Mở cửa sổ cần có biện pháp phòng tránh nhìn trực tiếp vào nội thất nhà đối diện, kích thước phù hợp. 

Như vậy, chủ nhà có thể trổ cửa sổ sang phía nhà liền kề tuy nhiên phải tuân thủ các quy định về xác định khoảng cách, hướng đặt cửa theo quy định. 

2. Giải quyết tranh chấp liên quan đến việc trổ cửa sổ 

Khi phát sinh tranh chấp liên quan đến việc trổ cửa sổ, những cách giải quyết sau sẽ được áp dụng: 

Hoà giải tại cơ sở

Tương tự như các loại tranh chấp khác, phương pháp hoà giải tại cơ sở được ưu tiên áp dụng. Chính quyền địa phương có trách nhiệm phối hợp, tiến hành hoà giải theo đúng quy định của pháp luật. 

Hoà giải trên cơ sở tự nguyện, không áp đặt, tôn trọng ý kiến của các bên. 

Khởi kiện vụ án dân sự

Khi việc hoà giải tại cơ sở không có kết quả, các bên có thể khởi kiện yêu cầu Toà án cấp huyện nơi người bị kiện cư trú giải quyết tranh chấp theo quy định tại Điều 36 Bộ Luật Tố tụng dân sự 2015. 

Xem thêm: Quyền về lối đi qua bất động sản liền kề theo quy định Bộ luật dân sự mới nhất

Trên đây là nội dung bài viết Có được trổ cửa sổ sang nhà người khác khi xây nhà? Nếu có thắc mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ Lawkey để được giải đáp chi tiết. 



Source link